Hết thời hạn thử việc có đương nhiên chuyển sang hợp đồng chính thức không?

10/08/2020

Thử việc là quá trình để các bên có thể tìm hiểu lẫn nhau, người sử dụng lao động có thể đánh giá được khả năng làm việc cũng như mức độ phù hợp của người đó với công việc; còn người lao động cũng sẽ hiểu được môi trường làm việc của mình. Vậy khi kết thúc thời hạn thử việc thì người lao động có đương nhiên được nhận vào làm chính thức hay không?

Căn cứ pháp lý

  • Luật lao động năm 2012;
  • Nghị định 148/2018/NĐ-CP sửa đổi Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật lao động;
  • Nghị định 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn Bộ luật Lao động;
  • Nghị định 28/2020/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực lao động, bảo hiểm xã hội, đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng

Quy định về thử việc trong quan hệ lao động      

        Thứ nhất, Hợp đồng thử việc là một loại hợp đồng được ký kết trong một thời hạn nhất định. Nếu thử việc đạt yêu cầu người lao động và người sử dụng lao động ký kết hợp đồng lao động chính thức.
        Thứ hai, về vấn đề tiền lương trong quá trình thử việc thì pháp luật lao động có quy định tiền lương của người lao động do các bên thỏa thuận nhưng phải bằng ít nhất 85% mức lương của công việc chính thức (Điều 28 BLLĐ 2012).
        Thứ ba, thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:
  • Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;
  • Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.
  • Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.
        Thứ tư, Người lao động làm việc theo hợp đồng lao động mùa vụ thì không phải thử việc.
Người sử dụng lao động phải làm gì khi hết thời hạn thử việc đối với người lao động
Căn cứ điều 29 Bộ luật lao động 2012, Hết hạn hợp đồng thử việc: khi hết hạn hợp đồng thử việc thì người sử dụng lao động phải đánh giá việc đáp ứng nội dung thử việc.
  • Nếu không đạt yêu cầu, thì người sử dụng lao động được quyền chấm dứt hợp đồng thử việc;
  • Nếu đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động với người lao động.
=> Như vậy, không phải trường hợp nào khi hết thời gian thử việc cũng được ký kết hợp đồng lao động chính thức mà còn phụ thuộc vào kết quả thử việc.
Căn cứ Điều 7 Nghị định 05/2015/NĐ-CP, quy định về việc thông báo kết quả về việc làm thử như sau:
  • Trong thời hạn 03 ngày trước khi kết thúc thời gian thử việc đối với người lao động làm công việc có thời gian thử việc từ 30 đến 60 ngày, người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc người lao động đã làm thử; trường hợp công việc làm thử đạt yêu cầu thì khi kết thúc thời gian thử việc, người sử dụng lao động phải giao kết ngay hợp đồng lao động với người lao động.
  • Khi kết thúc thời gian thử việc đối với người lao động làm công việc có thời gian thử việc không quá 6 ngày làm việc, người sử dụng lao động phải thông báo cho người lao động kết quả công việc người lao động đã làm thử; trường hợp công việc làm thử đạt yêu cầu thì người sử dụng lao động phải giao kết ngay hợp đồng lao động với người lao động.
Người sử dụng lao động phải có trách nhiệm thông báo kết quả thử việc cho người lao động.
Ngoài ra, để bảo đảm quyền lợi cho người lao động khi tham gia thử việc thì Nghị định 28/2020/NĐ-CP có một số quy định về việc xử phạt khi vi phạm quy định về thử việc như sau:
- Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:
+ Yêu cầu thử việc đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động theo mùa vụ;
+ Không thông báo kết quả công việc người lao động đã làm thử theo quy định của pháp luật.
- Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:
+ Yêu cầu người lao động thử việc quá 01 lần đối với một công việc;
+ Thử việc quá thời gian quy định;
+ Trả lương cho người lao động trong thời gian thử việc thấp hơn 85% mức lương của công việc đó;
+ Kết thúc thời gian thử việc, người lao động vẫn tiếp tục làm việc mà người sử dụng lao động không giao kết hợp đồng lao động với người lao động.
Thông tin liên hệ:
  • CÔNG TY LUẬT TNHH HDS
  • Địa chỉ: Phòng 401, tầng 4, số 169 Nguyễn Ngọc Vũ, phường Trung Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà nội
  • Số điện thoại: (+84) 24 3627 9555
  • Hotline: (+84) 91 464 63 57
Trân trọng

Tin tức